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ADELINE LYARUU DHIDI YA VODACOM (T) PLC

Mlalamikiwa Vodacom (T) PLC (Vodacom), amepewa leseni na Mamlaka ya
Mawasiliano Tanzania (TCRA) ya kutoa huduma ya mawasiliano kwa njia ya simu.
Mlalamikaji, Bi. Adeline Lyaruu, ni mteja wa NMB Bank kupitia Akaunti nambari
20102519061 ambayo imeunganishwaa katika huduma vya “mobile banking’.
Mlalamikaji alalamikia kuibiwa pesa zake kiasi cha shilingi 7,699,360 katika akaunti
yake ya NMB kupitia namba 0758 163 984 ambayo imesajiliwa na Vodacom
(Mlalamikiwa) kwa jina la ALI ALL Mlalamikaji anaiomba Kamati hii imuamuru
Mlalamikiwa kumlipa pesa zake TZS 7,969,360/= kutokana na uzembe uliofanywa kwa
kushindwa kutoa taarifa alizoombwa na Jeshi la Polisi ili kufanikisha upelelezi wa kesi
aliyoifungua.

Siku ya usikilizwaji wa lalamiko, Mlalamikaji alifika kutoa ushahidi wake akiwa
mwenyewe na alieleza kuwa anakumbuka mwaka 2015, akiwa nyumbani alipigiwa
simu na mtu aliyejitambulisha kuwa ni mfanyakazi wa NMB ambaye alimweleza kuwa
NMB wamekuwa wakifanya maboresho ya NMB Mobile Banking na kumpa maelekezo
ya kufanya katika simu yake. Baada ya wiki moja alienda benki na kukuta kiasi cha
TZS 7,969,360/= zimepotea katika akaunti yake ya NMB. Maofisa wa NMB
walimjulisha kuwa alikuwa ametapeliwa na kwamba pesa hizo ziliingia kwenye namba
0758 163 984 na kumshauri atoe taarifa kituo cha Polisi.

Mialamikaji alienda kutoa taarifa kwenye kituo cha Polisi kilichopo Kijitonyama
Mabatini na akapewa namba ya kumbukumbu ya taarifa hiyo (RB) na pia akapatiwa
mpelelezi wa kushughulikia kesi yake. Mpelelezi alitakiwa kuomba “print out’, hivyo
basi, tarehe 22/04/2015 Polisi walimwandikia Mlalamikiwa barua kuomba taarifa za
mmiiki wa namba 0758 163 984. Kutokana na taarifa alizopewa na mpelelezi wa

shauri lake, Mlalamikaji aliambia Kamati kuwa Mlalamikiwa hakujibu barua hiyo.

Tarehe 13/10/2015 barua nyingine iliandikwa na Jeshi la Polisi kwa Mlalamikiwa
kuomba taarifa za namba hiyo, na ndani ya wiki moja Mlalamikiwa alijibu barua hiyo
kwa kueleza kuwa namba hiyo imesaijiliwa kwa jina la mtu anayejulikana kama ALI ALI



na kwa muda huo mtu huyo alikuwa hapatikani hewani. Hata hivyo hawakuweza
kutoa (CDR) za namba hiyo kwa madai kuwa taarifa hizo hazipatikani kwa kuwa miezi
mitatu 'imeshapita.

Tarehe 18/03/2016 Mialamikaiji aliandika barua ya malalamiko TCRA, ambapo tarehe
21/06/2016 TCRA iliitisha kikao baina yake na Mlalamikiwa. Katika kikao hicho
Mlalamikiwa ilidai kuwa hakuwahi kupata barua kutoka Jeshi la Polisi ilioandikwa
tarehe 22/04/2015. TCRA ilimtaka Mlalamikaji athibitishe endapo barua hiyo ya Polisi
iliyoandikwa tarehe 22/4/2015 ilipokelewa na Mlalamikiwa. Mlalamikaji aliiambia
Kamati kuwa alifika katika Kitengo cha Uhalifu wa Mitandao cha Jeshi la Polisi na
kuonana na afande Abdalah ambaye alimhakikishia kuwa Mlalamikiwa alipokea barua
ya Jeshi la Polisi ya tarehe 22/04/2015 mnamo tarehe 20/05/2015. Mlalamikaji
aliieleza Kamati kuwa tarehe 17/04/2018 kilifanyika kikao kingine ofisini kwa Mkuu wa
Polisi Mkoa (RCO) ambapo Polisi waliendelea kusisitiza kuwa barua yao ya tarehe
22/04/2015 ilipokelewa na Mlalamikiwa.

Ndipo baadae Mlalamikaji aliamua kujaza fomu ya Malalamiko katika Kamati ya
Malalamiko ya Mamlaka ya Mawasiliano. Baada ya kupokea wito wa kutoa ushahidi
katika Kamati, Mlalamikaji alienda Polisi kuomba wampatie ushahidi lakini alijulishwa
kuwa wanahitaji wito maalum kutoka TCRA.

Mlalamikaji alipohojiwa na wakili wa Mlalamikiwa alidai kuwa mpelelezi wa kesi yake
ndiye aliyekuwa akipeleka barua za Jeshi la Polisi katika ofisi za Mlalamikiwa.
Mlalamikaji alikiri kuwa barua iliyokuwa ikilalamikiwa ambayo ni ya tarehe 22/04/2015
ilikuwa haina muhuri wa Milalamikiwa kuonyesha kuwa barua hiyo ilipokelewa na
Mlalamikiwa. Aidha, Mlalamikaji aliicleza Kamati kuwa hajui ni hatua gani
Zimechukuliwa na Jeshi la Polisi katika kukamilisha upelelezi wa kesi yake. Mlalamikaji
pia alikiri kuwa hakujiridhisha kuwa mtu aliyempigia simu siku ya tukio alikuwa ni

mfanyakazi wa NMB kabla ya kutoa taarifa zake kwa mtu huyo.

Katika mahojiano baina ya Mlalamikaji na Kamati, Mlalamikaji alileleza Kamati kuwa
alikuwa akimiliki laini mbili za simu ambazo ni 0715 299 847 ambayo ni ya mtandao
wa Tigo na 0784 299 847 ya mtandao wa Airtel. Alieleza kuwa amejisajili kwenye
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huduma ya NMB Mobile Banking kwa kutumia laini ya Airtel. Kabla ya tukio hakuwahi
kupata ujumbe wowote kutoka NMB na hakumbuki kama aliwahi kupata mafunzo juu
ya matumizi ya huduma hiyo ya kibenki. Mlalamikaji alidai kuwa alipigiwa simu kutoka
namba 0789 337 411 ambayo ni ya Airtel lakini alipeleka malalamiko yake kwa
Mlalamikiwa kwa kuwa taarifa ya muamala ya kibenki ya NMB ilionyesha kuwa pesa
Jilizotoka katika akaunti yake zilingia kwenye namba 0758 163 984 ambayo ni ya
mtandao wa Milalamikiwa. Mlalamikaji alidai kuwa anaamini iwapo Mlalamikiwa
angejibu barua ya Jeshi la Polisi ya tarehe 22/04/2015, mwizi wa pesa zake
angepatikana na hivyo malalamiko yake yasingefika katika Kamati hii.

Katika mawasilisho yake ya mwisho Mlalamikaji aliwasilisha kuwa uzembe ulifanyika
kwa upande wa Mlalamikiwa kwa kutokutoa taarifa muhimu katika ushahidi wa kesi
yake kwa wakati, hivyo basi, Mlalamikiwa kwa namna moja au nyingine anahusika na

upotevu wa pesa zake na kuomba Kamati ilifanyie kazi suala lake.

Kwa upande wa Mlalamikiwa ambaye ni Vodacom (T) PLC, aliwakilishwa na Mawakili
wawili ambao ni Bwana Thomas Sipemba na Bi. Anjela Paulo. Mlalamikiwa alikuwa na
shahidi mmoja Bwana James Wawenje ambaye ni Meneja wa kitengo cha Ulinzi na
Usalama cha Mialamikiwa. Shahidi huyu akiongozwa na wakili wa Mlalamikiwa Bwana
Thomas Sipemba alieleza kuwa kazi yake ni kuhakikisha usalama kwa kushirikiana na
wadau wa sheria katika kutoa taarifa. Alieleza kwamba kwa kawaida chombo husika
huleta barua ya maelekezo na ikifika kwa Mlalamikiwa hugongwa mhuri kwa tarehe
husika ndipo hupelekwa kwenye kitengo husika.

Shahidi Bwana James Wawenije alieleza kuwa mnamo tarehe 19/10/2015 Mlalamikiwa
alipokea barua toka kwa RCO Kinondoni na kuifanyia kazi. Barua hiyo ilikuwa ikiomba
taarifa za namba 0758 163 984 zinazoanzia tarehe 10/04/2015 mpaka 21/04/2015.
Tarehe 22/ 10/2015 alijibu barua hiyo ambapo alilieleza Jeshi la Polisi kuwa namba
hiyo imesajiliwa kwa jina la ALI ALI na haikuwa hewani kwa muda huo na kuwajulisha
kuwa mitambo yake haitoi taarifa za wateja wake zaidi ya miezi mitatu nyuma, hivyo

basi kushindwa kutoa taarifa za "printout”zilizoombwa.



Kwa taratibu za utendaji kazi wa Mlalamikiwa, barua hujibiwa ndani ya siku za kazi 2
hadi 30 na zile zenye udharura hujibiwa ndani ya saa 1 mpaka 3. Shahidi alitoa bila
kipingamizi barua pepe na barua iliyojibiwa na Mlalamikiwa kwenda kwa Jeshi la Polisi
kama ushahidi kwa upande wa Mlalamikiwa. Alieleza wazi kuwa Mlalamikiwa hajawahi
kupokea barua nyingine inayohusu jambo hilo kutoka Jeshi la Polisi isipokuwa hiyo ya
tarehe 13/10/2015.

Shahidi wa Milalamikiwa alipohojiwa na Mlalamikaji juu ya utayari wa Mlalamikiwa
kufanya uhakiki wa barua ya tarehe 22/04/2015, shahidi alisema kuwa Mlalamikiwa

hana uwezo wa kuiomba kutoka Jeshi la Polisi labda Kamati hii isaidie kufanya hivyo.

Shahidi alipohojiwa na Kamati juu ya utaratibu wa kupokea barua za Jeshi la Polisi
alieleza kuwa, askari anayeleta barua husaini kitabu na pia hupewa barua moja yenye
mhuri kama ushahidi kuwa barua hiyo imepokelewa na Mlalamikiwa. Kwa kawaida
askari ndiye huwa na "dispatch” na huondoka nayo baada ya kusainiwa. Alieleza
kuwa taarifa za kupokea na kutoa simu pamoja na jumbe za simu haziwezi kupatikana
baada ya miezi mitatu. Alieleza kuwa hana uhakika endapo namba inayolalamikiwa
kupokea pesa za Mlalamikaji bado inatumika kwani sheria inakataza kuangalia taarifa
za wateja bila idhini ya Jeshi la Polisi au TCRA. Alikiri kupokea barua ya TCRA ya
tarehe 29/5/2018 ambapo alidai kuwa katika majibu yao hawakuzungumzia chochote
kuhusu barua ya Jeshi la Polisi ya tarehe 22/04/2015.

Katika mawasilisho yake ya mwisho, Mlalamikiwa kupitia wakili wake Bwana Thomas
Sipemba aliwasilisha kuwa chanzo cha mgogoro huu ni simu aliyopigiwa Mlalamikaji
ambayo hata haikutoka kwenye mtandao wa Mlalamikiwa. Upotevu wa pesa ulitokea
kutokana na uzembe wa Mlalamikaji. Mazingira yanaonyesha kuwa Mlalamikaji alitoa
taarifa zake muhimu zilizopelekea kutolewa kwa pesa zake katika akaunti yake ya
NMB. Ushahidi unaonyesha Mlalamikiwa alitoa taarifa ipasavyo ndani ya siku tatu tu
tangu kupokea kwa maombi ya taarifa hiyo. Aidha, Mlalamikiwa hakuwa na sababu ya
kutokutoa taarifa hizo. Wakili aliiambia Kamati kuwa mpaka sasa hakuna malalamiko

yoyote yaliyofanywa na Jeshi la Polisi kwa Mlalamikiwa kuhusiana na suala hili.



Wakili Sipemba aliendelea kuieleza Kamati kuwa upelelezi katika suala hili unahusu
taasisi nyingi ambazo ni pamoja na NMB, Vodacom, Airtel na Tigo. Wakili aliiomba
Kamati katika kufikia uamuzi wake kuzingatia kuwa Jeshi la Polisi halijakamilisha
upelelezi wake, na hiyvo ni mapema mno kwa Kamati kufanya uamuzi kuwa Vodacom
wamefanya uzembe. Ili kuzuia malalamiko yasiyo na mantiki kama haya, Mlalamikiwa

aliiomba Kamati imuamuru Mlalamikaji kulipa gharama za uendeshaji wa shauri hili.

Baada ya kupitia ushahidi na mawasilisho ya pande zote mbili, Kamati ilifanya
uchunguzi kubaini endapo Mlalamikaji alikuwa na uhusiano na Mlalamikiwa ambao
unampa uwezo wa kumshataki katika Kamati hii. Ni suala lisilo na ubishani kuwa
Mlalamikaji hakuwa mteja wa Mlalamikiwa. Mlalamikaji kama alivyoeleza kuwa suala
hili lilikuwa ni la kijinai na hivyo alitoa taarifa Jeshi la Polisi, akitegemea kuwa
lingefanya uchunguzi na kubaini watu waliohusika na utapeli huo ili waweze

kuchukuliwa hatua za kisheria.

Kwa kuwa suala hili limefikishwa Polisi na lina sura ya jinai, Kamati hii haina dhamana

ya kulitolea uamuzi.

Mlalamikaji na Mlalamikiwa kila mmoja atabeba gharama zake alizotumia kuendesha

shauri hili.
Mlalamikiwa na Mlalamikaji wote wana haki ya kukata rufaa katika Baraza la Ushindani

(Fair Competition Tribunal — FCT) ndani vya siku 21 endapo watakuwa

hawajaridhishwa na uamuzi wa Kamati.

Imetolewa leo tarehe...... fo .................. Mwezi........ 65 .......... , 2019, Dar es Salaam.

Valerie N. Msoka
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